April 23, 2014, 04:12:14 pm *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ปรึกษาพี่ฉอดพี่อ้อย และชาวกรีนเวฟที่น&#  (Read 1912 times)
photomoo
ขาจร
*

View Profile Email
« on: October 11, 2010, 08:33:42 pm »

ปรึกษาพี่ฉอดพี่อ้อย และชาวกรีนเวฟที่น่ารักครับ

คือเรื่องของผมคือไปแอบชอบเพื่อนคนนึง ตอนปี สองปีสาม ครับ ผมก็ทำดีกับเค้าตลอด แต่ผมก็ไม่เคยบอกเค้าครับว่าผมคิดไง
กับเค้า ผมก็ทำดีกับเค้าเรื่อยๆๆ  มีบางทีเค้าก็ทำร้ายผมก็มี ด้วยวาจา ด้วยการกระทำ แต่ทำไงล่ะครับถึงเค้าจะร้ายกับผมแค่ไหน ผมก็ยอมเค้า
มีอยู่ครั้งผมเคยถามเพื่อนสนิทที่เป็นผู้หญิงว่า ถ้ามีใครสักคนทำดีเหมือนที่ผมทำให้ดา(ผู้หญิงที่แอบชอบ) เพื่อนผมจะมีคิดไรกับเค้าไหม
เพื่อนก็บอกว่า มีคิดสิ 

จนถึงปีสาม วันสอบของเทอมสุดท้าย ผมก็มาเช้าปรกติของผม วันนั้นผมนั่งกินข้าวอยู่ ผมก็เห็นดามาพอดี ผมก็เลยเรียกเค้า ให้มากินข้าวด้วย
เค้าก็มานั่งกินข้าวกับผม  ซึ่งวันนั้นผมจำได้ดี ว่าเธอนั่งอยู่ตรงข้ามข้างหน้ากับผม ซึ่งตอนนั้นคนในโรงอาหารน้อยมาก  บรรยากาศก็เริ่มดี
แต่ พอนั่งกินไปสักพัก  สิ่งที่ผมเห็นทำให้หัวใจผมแทบสลาย สิ่งนั้นก็คือ 
มีผู้ชายเข้ามาหาเธอ มานั่งใกล้ๆๆเธอ  และต่อจากนั้นเค้าก็หยิบ สร้อยคอออกมา แล้วก็ใส่ให้กับเธอ พี่เชื่อไหม ตอนนั้น
โห มันเหมือน ซึนามิถล่มหัวใจผม ผมแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่ แต่ผมต้องกลั้นเอาไว้
โชคดี ที่เพื่อนสนิทผมผู้หญิงเดินมาพอดี
เธอเห็นดังนั้น จึงชวนผมขึ้นห้องไปนั่งอ่านข้างบน พี่เชื่อไหม ผมแทบไม่มีแรง หมดแรง แต่ผมคิดถ้าอยู่ต่อไปผมคงแย่แน่
ผมเลยตัดสินใจขึ้นห้องกับเพื่อนผม 
ซึ่งหลังจากสอบเสร็จผมก็ให้เพื่อนคนนี้เค้าช่วยดูให้หน่อยว่าเค้าสอบเสร็จแล้วไปไหนต่อ  และก็เป็นอย่างที่คิด ตาไปกับผู้ชายคนนั้น
วันนั้นสอบเสร็จผมกลับบ้านเลย ไม่ไปไหนต่อ ระหว่างกลัวได้ยินเพลง ปิดตา  ของ กะลา  โห แทงใจมากๆๆ
"
ได้มาพบมาเจอได้เห็นจังๆทั้งสองตา ใจมันชามันล้าไปหมดทั้งใจ
เขายืนอยู่ตรงนั้น ที่เคยเป็นฉันเคียงข้างกาย
วันนี้เปลี่ยนไป ไม่อาจฝืนใจให้ยอมรับ"

http://www.youtube.com/watch?v=QKWddfP7SUw(ไหนๆๆโพสแล้วเอาไปเต็มๆๆ จะได้โดน)
แต่ผมก็ยังคงความรู้สึกเดิม คือยังดีกับเธอ ยังรักเธออยู่
จนปีสี่ ผมก็ได้เจอมรสุมอีก  เธอก็มีปัญหา มาปรึกษา  แฟนเก่า  จับได้ว่ามีกิ๊ก  ผมก็ฮึ้ง
เธออธิบายว่า ประมาณว่า แม่เค้าอ่ะมั่นหมายไว้ว่าจะให้เธอแต่งกับคนนี้ (ด้วยปัจจัยหลายๆๆอย่าง)
แต่เธอไม่ชอบเค้า เพราะเค้าขี้หึง หึง หวงไม่เข้าท่า แล้วเธอก็พร่ามไป   
ผมก็ช่วยเธอ สารพัดเท่าที่ทำได้
มีอยู่ครั้ง เธอร้องไห้ แล้วโทมาหาผม เกือบทุกวัน
มีอยู่วัน ผมเปิดเพลงให้เค้าฟัง เพลง love การันตี (ของใครจำไม่ได้แล้ว) พอจบเพลง
ผมได้ยินเสียงหัวเราะของเธอ พี่รู้ไหมเสียงนั้นแค่เสียงหัวเราะเธอ ทำให้ผมมีกำลังใจ ที่จะทำอะไรดีๆ ให้เธออีก

พอถึงวันจบ สอบเสร็จปีสี่ (รอรับปริญญา)ต่างคนไปทำหน้าที่ของตัวเอง
หลังจากวันนั้นผมก็ไม่ได้ติดต่อเธอ (ด้วยเหตุผลที่ผมอยากขอเวลา ลืมความรักของผมที่มีกับเธอ เพราะมันไม่มีวันเป็นไปได้)
พอใกล้ถึงวันซ้อม (เดือนกุมพา เดือนเกิดผม) มีสายโทเค้ามาหา ปรากฏเป็นเธอ จำได้ตอนนั้นผมอยู่ในห้องนอน
เธอบอกผมว่า เธอเชื่อใจผม เค้าถึงบอกผม
เค้าบอกสิ่งที่ผมไม่อยากรับรู้  เค้าแต่งงานแล้วนะ แต่งกับผู้ชายที่แม่เค้าต้องการ (ผู้ชายที่เธอมาปรึกษาผมเพื่อจะหนี ผู้ชายที่เธอไม่รัก(มั้ง)) มีลูกแล้วด้วย
พี่เชื่อไหม ผมยืนๆๆคุยอยู่ ผมนั่งลงกับพื้นเลย ทรุดครับ แต่ต้องใจแข็ง พูดไปว่า "ดีใจด้วยนะ"  แล้วเธอก็ถามอีกว่า"เจ็บไหม" ผมก็ไม่ตอบไร
แล้วก็พูดคุยกันอีก สองสามคำ แล้วก็วางสาย พี่เชื่อไหมหลังจากนั้น ผมเหมือนคนไร้วิญญาณ และเพื่อนผม(ผู้ชาย คบมาสิบปี) โทรมา ชวนไป ไหว้พระ ผมก็บอกเออไป  เพื่อนมันก็มารับ เชื่อไหม ผมไปแบบว่าไร้สติสุดๆๆ ไปแบบบงั้นๆๆ ไม่อยากอยู่บ้านแล้ว
พอตกดึก ก็นั่งฟังเพลง แพ้กลางคืน ของ โปเตโต้
คืนนั้นหลับอีกที ตีสี่เกือบตีห้า  ช่วงระหว่างนั้น เปิดคอม นังฟังเพลง

พอหลังจากวันนั้นมาผมก็ไม่ได้ติดต่อเค้า ผมพยายามทิ้งเบอร์ของเค้า ฉีกรูปเค้าทิ้ง เพื่อลืมเค้า ลืมทุกอย่าง
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาเค้าก็ปรากฏตัวบน เฟสบุกผม และก็ได้คุย จึงรู้ว่า ตอนนี้เค้ามีกิ๊ก  เค้าไม่อยู่กับสามีเค้า เพราะนิสัยบางอย่างของสามี
เค้าบอกผมว่า อยากเลิกกับสามี เมื่อถามถึงลูกเค้าบอกส่งไปต่างจังหวัด
เค้าบอกอยากเจอผม
เค้าบอกถ้าเจอผมแล้วเค้าจะเล่าให้ฟัง

แต่ความรู้สึกผมตอนนี้สิพี่ มันยังไงไม่รู้ อยากเจอเค้า อยากโทรคุย(ถึงแม้ไม่มีไรจะคุย)
พี่ว่าความรู้สึกตอนนี้ของผมกับเค้ามันคืออะไร และผม ควรจะเลิกติดต่อกับเค้า หรืออยู่คอยเป็นถังขยะให้เค้า สับสนจริงๆๆครับ ใจนึงอยากไป ใจนึงก็อยากอยู่

สุดท้ายก็ขอบคุณทุกท่านน่ะครับ ที่มานั่งอ่านเรื่องไม่เป็เรื่องของผม   Huh
djnapa
เด็ก a-time !!!

« Reply #1 on: October 12, 2010, 04:53:59 pm »

พี่อ่านแล้วแอบงงน้องดาของน้องจัง  โทรมาเล่า แล้วถามว่า  เจ็บไหม   แปลว่าอะไร  มาเช็คความรู้สึก    มาบอกเพื่อให้ตัดใจ   หรืออะไรกัน  แต่ทั้งหมด แปลว่าเค้ารู้ว่า   เรารู้สึกอะไร  เพียงแต่เค้าไม่ได้รู้สึกอย่างเดียวกับเราเท่านั้นเอง  .. ทุกอย่างมันชัดเจน  เค้ามีสามีแล้วจ้ะ   เราจะกินตำแหน่งอะไรดี   ที่ปรึกษาที่รักเธอ  ถ้าไม่ได้แต่งงานก็ว่าไปอย่าง  แต่นี่  เรากำลังเฝ้ารอ  เฝ้าหวังในภรรยาคนอื่น   ต่อให้เค้าไม่มีใคร  เค้าก็ไม่ได้เลือกเรา ตอนนี้อยู่ที่เรา  ถ้าอยู่ใกล้  หัวใจสู้ไม่ไหว จะถอยบ้างหนีบ้างก็ไม่แปลก    ดีกว่าอยู่เป็นคนดีที่เค้าไม่รัก  และยังเป็นคนดีที่เค้าทำร้ายจิตใจอยู่บ่อยๆ  ทั้งๆที่เค้าก็รู้ว่าเรารู้สึกอะไร    พี่ว่าน้องรู้ว่าควรทำยังไง แต่อยู่ที่น้องทำไหวหรือเปล่า     ขอให้เอาหัวใจคืนกลับมาได้ไวๆ      คนอย่างเราหัวใจก็มีค่าพอ  ดีกว่าอดทนรอแบบที่รู้ทั้งรู้ว่า  ไม่มีอะไรควรค่าแก่การรอ 
photomoo
ขาจร
*

« Reply #2 on: October 12, 2010, 05:00:47 pm »

พี่อ่านแล้วแอบงงน้องดาของน้องจัง  โทรมาเล่า แล้วถามว่า  เจ็บไหม   แปลว่าอะไร  มาเช็คความรู้สึก    มาบอกเพื่อให้ตัดใจ   หรืออะไรกัน  แต่ทั้งหมด แปลว่าเค้ารู้ว่า   เรารู้สึกอะไร  เพียงแต่เค้าไม่ได้รู้สึกอย่างเดียวกับเราเท่านั้นเอง  .. ทุกอย่างมันชัดเจน  เค้ามีสามีแล้วจ้ะ   เราจะกินตำแหน่งอะไรดี   ที่ปรึกษาที่รักเธอ  ถ้าไม่ได้แต่งงานก็ว่าไปอย่าง  แต่นี่  เรากำลังเฝ้ารอ  เฝ้าหวังในภรรยาคนอื่น   ต่อให้เค้าไม่มีใคร  เค้าก็ไม่ได้เลือกเรา ตอนนี้อยู่ที่เรา  ถ้าอยู่ใกล้  หัวใจสู้ไม่ไหว จะถอยบ้างหนีบ้างก็ไม่แปลก    ดีกว่าอยู่เป็นคนดีที่เค้าไม่รัก  และยังเป็นคนดีที่เค้าทำร้ายจิตใจอยู่บ่อยๆ  ทั้งๆที่เค้าก็รู้ว่าเรารู้สึกอะไร    พี่ว่าน้องรู้ว่าควรทำยังไง แต่อยู่ที่น้องทำไหวหรือเปล่า     ขอให้เอาหัวใจคืนกลับมาได้ไวๆ      คนอย่างเราหัวใจก็มีค่าพอ  ดีกว่าอดทนรอแบบที่รู้ทั้งรู้ว่า  ไม่มีอะไรควรค่าแก่การรอ 

ขอบคุณพี่มากนะครับ ที่มาตอบ และทำให้ผมรู้ตัว

ผมว่าผมจะถอย ออกมายืนดูห่างๆๆ แต่กลัวกลัวว่ามันจะไม่ไหว ไม่ไหวที่ยังเจอเค้าทั้งในเฟชบุก  ทั้ง การที่เค้าโทรมา  ถ้าสมมุติผมจะร้ายกับเธอ โดยการที่ไม่สนใจ ไม่ใส่ใจ เธอโทมาผมไม่รับ คุยในเฟชบุ้ก ผมไม่คุย  ถ้าผมทำได้พี่ว่า ผมใจร้ายไหม
djnapa
เด็ก a-time !!!

« Reply #3 on: October 12, 2010, 06:32:37 pm »

พี่ไม่ได้มองว่าใจร้าย  แต่พี่มองว่า  เรากำลังปกป้องหัวใจตัวเอง  วันหนึ่งถ้าเรายอมรับได้มากขึ้น  ค่อยกลับมาเป็นเพื่อนที่ดีของเธอก้ไม่ช้าเกินไปนี่นา 
photomoo
ขาจร
*

« Reply #4 on: October 12, 2010, 06:42:29 pm »

ขอบคุณมากๆๆครับพี่ 

ที่พี่เคยพูดบ่อยๆๆว่า  ไม่รู้  ไม่เห็น  ไม่เป็นทุกข์ 

นี่ก็จริงเนอะ

ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมแค่เค้ากลับมาในเฟสบุกผมแค่นี้ ผมต้องกลับไปใน วงหลมแห่งความทุกข์

ทำไมผมไม่เลือกที่จะเปลี่ยนเมลเปลี่ยนเฟสบุ้กใหม่ เมื่อเธอแอดมา

พี่ครับต้องมีสักวันที่ผมสามารถหลุดออกจากวงกลมนี้ ต้องมีสักวัน

ขอบคุณพี่ๆชาวกรีนเวฟ ที่ทำให้มีคลับฟายเดย์

อยากบอกว่าตอนนี้ผมชื้อมา สองเล่มแล้วครับ

ขอเพลงให้ตัวเอง กับ อีกชื่อจำไม่ได้ (ประมาณให้ใช้หัวคิดไรประมาณนี้) ยังอ่านไม่จบครับ ถ้าอ่านจบเมื่อไหร่ จะชื้อ รักที่ไม่ออกอากาศมาครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ขอให้บุญรักษาครับ _/||\_
Pages: [1]
  Print  

Jump to: